Tôi và chồng kết hôn vào năm 2016, hai vợ chồng có tài sản chung là nhà và đất, chồng tôi thường xuyên lăng nhăng ngoài đường nên giữa tháng 9/2018 tôi có nộp đơn lên Tòa án nhân dân quận để ly hôn và Tòa án đã ra thông báo thụ lý. Trong thời gian chờ Tòa án giải quyết thì tôi biết được chồng tôi trúng thưởng vé số giải nhất được 30.000.000 đồng. Tôi xin hỏi Quý công ty là số tiền trên có được coi là tài sản chung để chia trong khi Tòa án đang giải quyết ly hôn cho tôi hay không?

Trả Lời:

Dựa trên yêu cầu của Quý khách hàng cùng với các văn bản pháp luật liên quan được tra cứu, FDVN đưa ra ý kiến như sau:

Tại Khoản 13,14 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định như sau:

“Thời kỳ hôn nhân là khoảng thời gian tồn tại quan hệ vợ chồng, được tính từ ngày đăng ký kết hôn đến ngày chấm dứt hôn nhân”

“Ly hôn là việc chấm dứt quan hệ vợ chồng theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Tòa án.”

Theo như thông tin chị cung cấp thì chị đã nộp đơn lên Tòa án có thẩm quyền để yêu cầu ly hôn nhưng đến nay Tòa án mới thụ lý và đang trong giai đoạn xem xét, giải quyết, chưa có bất kỳ một quyết định hay bản án có hiệu lực pháp luật nào nên quan hệ hôn nhân giữa vợ chồng chị vẫn tồn tại.

Mặt khác theo quy định tại Khoản 1 Điều 33 Luật Hôn nhân gia đình 2014 thì: “Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.”

Trong đó, các khoản tiền thưởng, tiền trúng thưởng xổ số là một trong các khoản thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân vợ chồng (Khoản 1 Điều 9 Nghị định 126/2014/NĐ-CP, ngày 31/12/2014 Quy định chi tiết 1 số điều và biện pháp thi hành Luật Hôn nhân và gia đình).

Do đó, số tiền 30 triệu đồng mà chồng chị trúng thưởng xổ số là khoản thu nhập hợp pháp trong thời kỳ hôn nhân nên đó là tài sản chung của vợ chồng chị và được tính vào khối tài sản chung của vợ, chồng chị khi Tòa án giải quyết quan hệ về tài sản khi ly hôn.

Trên đây là ý kiến tư vấn của FDVN liên quan đến yêu cầu tư vấn của Qúy Khách trên cơ sở nghiên cứu các quy định pháp luật. Hy vọng ý kiến tư vấn của FDVN sẽ hữu ích cho Qúy Khách.

Theo CVPL: Nguyễn Thị Sương

Công ty Luật FDVN